นักวิ่งปอดเหล็ก รัสเซีย-ไทย คว้าแชมป์มาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต

นักวิ่งปอดเหล็ก รัสเซีย-ไทย คว้าแชมป์มาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต

วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต (Supersports Laguna Phuket Marathon) การแข่งขันวิ่งมาราธอนชั้นนำของเอเชียอาคเนย์ที่มีชื่อเสียงระดับโลก จัดขึ้นอย่างยิ่งใหญ่อีกครั้งเป็นปีที่ 17 โดยในปีนี้มีนักวิ่งกว่า 6,000 คน จากกว่า 43 ประเทศทั่วโลก ระหว่างวันที่ 10-11 มิถุนายน 2566 ณ ลากูน่า ภูเก็ต

การจัดการแข่งขันในปีนี้มีทั้งหมด 6 ประเภท ในช่วงเช้าของทั้ง 2 วัน โดยในวันเสาร์ที่ 10 มิถุนายน ประกอบด้วยวิ่งยุวชน 2 กม., 5 กม. และ 10.5 กม. ส่วนการแข่งขันระยะฮาล์ฟมาราธอน (21.0975 กม.), มาราธอน (42.195 กม.) และมาราธอนทีม จัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 11 มิถุนายน งานวิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต ถือเป็นงานสปอร์ตอีเว้นท์ระดับนานาชาติที่จัดต่อเนื่องมายาวนานของภูเก็ต ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจของภูเก็ตและจังหวัดใกล้เคียงมาอย่างต่อเนื่อง

วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต จัดโดย จีเอเอ อีเว้นท์ ได้รับการันตีมาตรฐานสนามวิ่งมาราธอนสากลจาก World Athletics (WA) และสามารถใช้ผลเพื่อควอลิฟายสมัครวิ่งงานมาราธอนเก่าแก่ระดับโลกอย่าง บอสตัน มาราธอน ได้อีกด้วย

ในปีนี้ เต๋า – สมชาย เข็มกลัด นักร้อง, นักแสดงและนักวิ่งมาราธอน ได้ร่วมลงวิ่งระยะมาราธอนโดยทำเวลา 6:40:17 ชม.

ทั้งนี้ “วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต” ปีที่ 18 เตรียมจะจัดขึ้นในวันที่ 8 – 9 มิถุนายน 2567 ณ ลากูน่า ภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต

ผลการแข่งขันมีดังนี้
มาราธอน 42.195 กม. ชาย

1) อาร์เทม เซคาเชฟ (รัสเซีย) 2:51:10 ชม.

2) ไววิทย์ ทองแท้ (ไทย) 2:56:47 ชม.

3) อภิชัย ภูจิต (ไทย) 3:01:23 ชม.

มาราธอน 42.195 กม. หญิง

1) นันทพร เต็งอำนวย (ไทย) 3:38:30 ชม.

2) วรรณรัตน์ จิตติวุฒินนท์ (ไทย) 3:39:45 ชม.

3) ซาบีน คลอเดีย เอกเกอร์-ไวค์ฮาร์ดท์ (ออสเตรเลีย) 3:40:40 ชม.

มาราธอน 42.195 กม. ประเภททีม

1) ทีม ทรีแมน แอนด์ เดอะ ลิตเติล เกิร์ล (อังกฤษ) 2:50:39 ชม.

2) ทีม ซี เอม ซี (ญี่ปุ่น) 4:28:06 ชม.

3) ทีม ดาว พรานหิน (ไทย) 5:11:12 ชม.

ฮาล์ฟมาราธอน 21.097 กม. ชาย

1) เซอร์เก ซีเรียนอฟ (รัสเซีย) 1:17:25 ชม.

2) โซตะ เมฮาระ (ญี่ปุ่น) 1:17:30 ชม.

3) ปฏิการ เพชรศรีชา (ไทย) 1:19:13 ชม.

ฮาล์ฟมาราธอน 21.097 กม. หญิง

1) เฮย์ลีย์ นิวแมน (ออสเตรเลีย) 1:28:52 ชม.

2) ลินด์เซย์ นิคเกิล (สหรัฐอเมริกา) 1:32:50 ชม.

3) เหมย เหยียน หว่อง (ฮ่องกง) 1:33:37 ชม.

10.5 กม. ชาย

1) ยองโฮ คิม (เกาหลี) 35:22 นาที

2) เอกลักษณ์ จันทร์แก้ว (ไทย) 35:49 นาที

3) โซตะ เมฮาระ (ญี่ปุ่น) 36:24 นาที

10.5 กม. หญิง

1) เหมย เหยียน หว่อง (ฮ่องกง) 43:13 นาที

2) กณิการ์ ช่วยเพชร (ไทย) 45:23 นาที

3) กา หยี ชวง (ฮ่องกง) 45:34 นาที

5 กม. ชาย

1) ซึงโฮ ปาร์ค (เกาหลี) 16:25 นาที

2) เซอร์เก ซีเรียนอฟ (รัสเซีย) 16:29 นาที

3) ธนดล วิศรุตศิลป์ (ไทย) 17:12 นาที

5 กม. หญิง

1) เฮย์ลีย์ นิวแมน (ออสเตรเลีย) 18:32 นาที

2) ซีนา มิลเกต (ออสเตรเลีย) 19:31 นาที

3) สุภาดี ผลจันทร์ (ออสเตรเลีย) 21:47 นาที

2 กม. เด็กชาย

1) จูเลียน คลอยโฮเฟอร์ (ไทย) 07:57 นาที

2) ไคซ์ ลิน (สิงค์โปร์) 08:58 นาที

3) อิเลีย คอนสแตนตินอฟ (รัสเซีย) 09:16 นาที

2 กม. เด็กหญิง

1) กวินทิพย์ วงศ์ธวัช (ไทย) 08:06 นาที

2) ศิริญญาภรณ์ แกมลาย (ไทย) 08:42 นาที

3) อลิลา วิลสัน (ออสเตรเลีย) 09:17 นาที

Related Post

ร่วมแสดงความคิดเห็น

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.